วันนี้มาศึกษา...ตําหนิพระหลวงปู่ทวดพิมพ์เล็ก หลังหนังสือ กันครับ.
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
Share this topic on FacebookShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on GoogleShare this topic on
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มาศึกษา...ตําหนิพระหลวงปู่ทวดพิมพ์เล็ก หลังหนังสือ กันครับ.  (อ่าน 14754 ครั้ง)
ธรรมะรักโข
Moderator
ปรมาจารย์
*

1566

• เจ้าของกระทู้ •

ย.บ. รุ่นที่: 51
เลขประจำตัว: 16262
สถานะ: ศิษย์เก่า
ตอบกระทู้: 1482
สมาชิกลำดับที่: 2585

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 31 : Exp 28%
HP: 0.3%

มีสติ ระลึกรู้ อยู่ที่จิต

tummarakkoe@windowslive.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 14:21:15 pm »

หาความรู้มาให้เพื่อนๆได้ศึกษา รู้ตําหนิ เก๊-แท้ กันครับ
อยากให้เพื่อนๆได้รู้ทัน รู้ราคา และอีกอย่าง อิอิ ม่ายยยต้องเสียกะ ตังค์...

วันนี้ขอเป็นพระหลวงปู่ทวดหลังตัวหนังสือ..(สวยๆหลายหมื่นแล้วคร๊าบ)

พระหลวงพ่อทวด พิมพ์หลังตัวหนังสือเล็กจะแบ่งออกเป็นสองบล็อค คือด้านหน้ามี ท กับแบบไม่มี ท

แล้วพระทั้งหมดจะแบ่งออกเป็นสามแบบคือ

1) บล็อคด้านหน้ามี ท (หายากมาก)

2) บล็อคด้านหลัง ว จุด (ให้ดูที่ว-แหวน ของคำว่าวัดช้างไห้)

3) บล็อคธรรมดา คือไม่เข้ากับสองแบบแรกนั่นเอง

หลังจากที่เราได้แยกบล็อค แยกแบบแล้ว ทีนี้เรามาดูที่ด้านหน้ากันบ้างครับ

พระหลวงพ่อทวดทั้งบล็อค ว จุด และบล็อคธรรมดาด้านหน้าจะเป็นบล็อคเดียวกันครับ ยกเว้นแบบด้านหน้ามี ท และถ้า ว..มีจุด สวยๆหลายหมื่นครับ ด้านหลัง คําว่าวัดช้างให้ สังเกตุตรง ว แหวน ของคําว่า "วัด" ว..แหวน จะมี จุด หรือตุ่มตรงหัว ว แหวน

และถ้าบล๊อคธรรมดา ราคาถูกลงกว่า ครึ่งครับ.... ตรง ว แหวนไม่มีตุ่มครับ..

พิมพ์บล๊อค ว มีจุด...ครับ

ส่วนจุดสังเกตพิมพ์ด้านหน้าแบบมี ท ให้ดูตามที่วงใว้เลยนะครับ

1. ปลายนิ้วชี้ด้านซ้ายหลวงพ่อจะลักษณะเป็นสองขยัก(ปากตะขาบ)

2. ใต่หัวเข่าด้านขวาของหลวงพ่อจะมีเส้นวิ่งเป็นแนวนอนให้เห็น

3. ตัว ท มีลักษณะเหมือน ห ตัวจุดจะมีเส้นติ่งเป็นขีดทำมุม 10 นาฬิกา

4. พื้นผิวต้องแน่นตึงเรียบ และมักปรากฏเม็ดผด(ใช้พิจารณาได้ในแบบไม่มีท.ด้วยครับ)

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนนะครับ...
แว๊ปปปปปป..........

credit:http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=344273

thxby76086gintonix
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์